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MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU WA VULI 

OKTOBA – DISEMBA, 2024 

 
Kielelezo 1: Mwelekeo wa mvua za Oktoba hadi Disemba, 2024. 
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Dondoo muhimu za msimu wa mvua za Vuli kipindi cha Oktoba – Disemba, 2024 

 

Taarifa hii inatoa uchambuzi wa mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa na mwelekeo wa msimu 

wa mvua za Vuli kipindi cha Oktoba - Disemba 2024, ushauri na tahadhari kwa wadau wa sekta 

mbalimbali kama vile kilimo na usalama wa chakula, mifugo na uvuvi, maliasili, wanyamapori na 

utalii, nishati na maji, usafirishaji (nchi kavu, kwenye maji na angani), mamlaka za miji, afya 

pamoja na menejimenti za maafa. Utabiri huu ni mahsusi kwa maeneo yanayopata misimu miwili 

ya mvua kwa mwaka (Nyanda za juu kaskazini mashariki, Pwani ya kaskazini, Ukanda wa Ziwa 

Viktoria pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma). Kwa muhtasari, mwelekeo huo na athari 

zake unaonesha kuwa: 

 

a) Mvua za Vuli, 2024 

i. Mvua zinatarajiwa kuwa za Chini ya Wastani hadi Wastani katika maeneo mengi na 
zinatarajiwa kuanza kwa kusuasua na kutawaliwa na vipindi virefu vya ukavu na 
mtawanyiko wa mvua usioridhisha. 
 

ii. Mvua za Vuli zinatarajiwa kuanza wiki ya nne ya mwezi Septemba, 2024 katika ukanda 
wa Ziwa Victoria na kusambaa katika maeneo mengine katika wiki ya kwanza na ya pili 
ya mwezi Oktoba, 2024. Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya nne ya mwezi Disemba, 2024. 

  
iii. Mvua za Vuli zinatarajiwa kuongezeka kidogo mwezi Disemba, 2024. 

 
iv. Vipindi vya joto kali kuliko kawaida vinatarajiwa katika msimu wa Vuli.  

 
v. Uwepo wa La-Niña hafifu unatarajiwa kuwa na mchango mkubwa katika mvua za 

msimu wa Vuli, 2024.  
 

b) Athari zinazotarajiwa 

i. Upungufu wa unyevunyevu katika udongo unatarajiwa kujitokeza katika maeneo 
mengi na hivyo kuathiri shughuli za kilimo. 
 

ii. Kina cha maji katika mito na mabwawa vinatarajiwa kupungua. 

iii. Kujitokeza kwa magonjwa ya mlipuko, kutokana na upungufu wa maji safi na salama. 
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1. MWELEKEO WA MVUA ZA VULI (OKTOBA – DISEMBA), 2024 

 
Msimu wa mvua za Vuli ni mahususi kwa maeneo ya nyanda za juu kaskazini mashariki 

(Mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro), pwani ya kaskazini (kaskazini mwa mkoa wa 

Morogoro, mikoa ya Pwani (ikijumuisha visiwa vya Mafia), Dar es Salaam, Tanga pamoja na 

visiwa vya Unguja na Pemba), ukanda wa Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, 

Shinyanga, Simiyu na Mara) pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma.   

 
Kutokana na mifumo ya hali ya hewa inayotarajiwa katika kipindi chote cha msimu (kama 

inavyoelezwa katika kipengele cha 2 cha taarifa hii), kwa ujumla mvua za Chini ya Wastani 

hadi Wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya pwani ya kaskazini na nyanda za juu 

kaskazini mashariki. Hata hivyo, maeneo ya ukanda wa Ziwa Viktoria yanatarajiwa kupata 

mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani. Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya nne ya mwezi 

Septemba, 2024 katika maeneo ya magharibi ya kanda ya Ziwa Victoria na kusambaa katika 

maeneo mengine katika mwezi Oktoba, 2024. Mvua zinatarajiwa kuisha katika wiki ya nne 

ya mwezi Disemba, 2024. Msimu unatarajiwa kutawaliwa na vipindi virefu vya ukavu na 

mtawanyiko wa mvua usioridhisha. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa kujitokeza 

katika baadhi ya maeneo hususan mwezi Disemba, 2024.  

 
Mbali na mvua za Chini ya Wastani hadi Wastani zinazotarajiwa, vipindi vya joto kali kuliko 

kawaida vinatarajiwa katika msimu wa Vuli. Maelezo ya kina juu ya mwelekeo wa mvua hizo 

za msimu ni kama ifuatavyo: 

  

i. Kanda ya Ziwa Victoria: (Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga, Simiyu, na 
Mara) pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma (wilaya za Kakonko na Kibondo): 
 

Mvua za Vuli zinatarajiwa kuwa za Wastani hadi chini ya Wastani katika maeneo mengi ya 

Kanda ya Ziwa Victoria pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma.  

 
Mvua hizo zinatarajiwa kuanza wiki ya nne ya mwezi Septemba, 2024 katika mikoa ya 

Kagera, Geita na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma na kutawanyika maeneo mengine katika 

wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Oktoba, 2024. Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya tatu na 

ya nne ya mwezi Disemba, 2024. 
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ii. Ukanda wa Pwani ya Kaskazini: (kaskazini mwa mkoa wa Morogoro, mikoa ya Pwani    
(ikijumuisha visiwa vya Mafia), Dar es Salaam, Tanga pamoja na visiwa vya Unguja 
na Pemba): 

 
Mvua za Chini ya Wastani hadi Wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya ukanda wa 

pwani ya kaskazini. Mvua hizo zinatarajiwa kuanza wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Oktoba, 

2024 na kuisha wiki ya nne ya mwezi Disemba, 2024. 

 
 

iii. Nyanda za Juu Kaskazini Mashariki: (Mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro): 

 

Mvua za Chini ya Wastani hadi Wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya Nyanda za Juu 

Kaskazini Mashariki. Mvua hizo zinatarajiwa kuanza katika wiki ya tatu ya mwezi Oktoba, 

2024 na kuisha wiki ya nne ya mwezi Disemba, 2024. 

 
 

 

 

 

Kielelezo 2:  Kushoto: Mwelekeo wa mvua za Vuli (Oktoba –Disemba), 2024 na Kulia: Wastani 

wa muda mrefu (miaka 30) wa mvua za Vuli (1991-2020). 

 
Angalizo 1: Ingawa upungufu wa mvua unatarajiwa katika maeneo mengi, izingatiwe 

kuwa matukio ya vipindi vifupi vya mvua kubwa yanaweza yakajitokeza katika maeneo 

machache.  
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Angalizo 2: Mwelekeo wa mvua uliotolewa hapa umezingatia zaidi kipindi cha msimu (miezi 
mitatu) na hali ya mvua katika maeneo makubwa. Hivyo, viashiria vinavyochangia mwenendo 
wa mifumo ya mvua na mabadiliko ya muda mfupi vitazingatiwa katika utabiri wa kila siku na 
utabiri wa kila mwezi. Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia taarifa za utabiri wa 
saa 24, siku 10, mwezi na tahadhari kama zinavyotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA). 
 
2. MIFUMO YA HALI YA HEWA   

Katika msimu wa mvua wa Vuli, 2024 Joto la bahari la chini ya wastani linatarajiwa katika 

eneo la kati la kitropiki la bahari ya Pasifiki, hali inayoashiria uwepo wa La-Niña. Vile vile, joto  

la bahari la Juu kidogo ya wastani linatarajiwa katika eneo la magharibi mwa Bahari ya Hindi 

wakati ongezeko zaidi la joto juu ya wastani linatarajiwa katika eneo la mashariki mwa Bahari 

ya Hindi. Hali hii inatarajiwa kupunguza kasi ya msukumo wa unyevu nyevu kutoka Bahari 

ya Hindi kuelekea nchini hasa katika maeneo ya ukanda wa pwani na nyanda za juu 

kaskazini mashariki.  

 
Kwa upande mwingine, joto la bahari la wastani hadi juu kidogo ya wastani linatarajiwa 
kuwepo katika eneo la mashariki mwa bahari ya Atlantiki (Pwani ya Angola). Kwa ujumla hali 
hii ya joto la bahari inatarajiwa kudhoofisha mifumo inayosababisha mvua nchini. 
 
3.  ATHARI NA USHAURI 

Athari za kisekta na ushauri vimeandaliwa na TMA kwa kushirikiana na wataalam wa sekta 

husika katika mkutano wa wadau wa hali ya hewa uliofanyika tarehe 19 Agosti, 2024. Wadau 

wa sekta za kiuchumi na kijamii wanashauriwa kupanga na kutekeleza shughuli zao kwa 

kuzingatia taarifa mahususi za hali ya hewa zinazotolewa na Mamlaka. 

 
a) Kilimo na Usalama wa Chakula 
Kipindi cha msimu wa mvua za Vuli, upungufu wa unyevunyevu katika udongo unatarajiwa 

kujitokeza katika maeneo mengi yanayopata mvua za Vuli hususan maeneo ya nyanda za 

juu kaskazini mashariki na ukanda wa pwani ya kaskazini. Hali hii inatarajiwa kuathiri ukuaji 

wa mazao. Aidha, wadudu na magonjwa ya mazao yanatarajiwa kuongezeka katika msimu 

hivyo kuathiri uzalishaji wa mazao. Vilevile, upatikanaji wa mazao ya misitu kama vile asali 

unatarajiwa kuathirika kutokana na uhaba wa maji na maua. 

 
Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu na teknolojia za kilimo himilivu za kuhifadhi maji 

na unyevunyevu wa udongo. Aidha, wanashauriwa kuandaa mashamba kwa wakati, 

kupanda mbegu na mazao yanayoweza kukomaa kwa muda mfupi na yanayostahimili  
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ukame. Pia, wakulima wanashauriwa kupanda mazao tofauti tofauti yanayostahimili ukame 

ili kupunguza madhara yatakayoweza kujitokeza endapo zao moja litaathirika.  

Halikadhalika, mamlaka husika zinashauriwa kutoa elimu na uelewa kwa wakulima juu ya 

njia bora na namna ya kutumia kiwango kidogo cha mvua kinachotarajiwa pamoja na 

matumizi mazuri ya akiba ya chakula kilichopo. Wakulima pia wanahimizwa kupata ushauri 

kutoka kwa maafisa ugani kuhusu namna bora ya kuendesha shughuli za kilimo. 

 
b) Mifugo na Uvuvi 

Mvua chache zinazotarajiwa katika msimu zinaweza kuathiri upatikanaji wa maji na malisho 

kwa ajili ya mifugo na chakula kwa ajili ya samaki. Hali hii inatarajiwa kuathiri uzalishaji wa 

mifugo, mazao ya mifugo na samaki. Katika msimu huu, magonjwa kwa mifugo 

yanayoenezwa na kupe pamoja na wadudu warukao yanatarajiwa kupungua. Halikadhalika,  

kutokana na upungufu wa malisho na maji kuna uwezekano wa migogoro kujitokeza baina 

ya wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi. Vile vile, uzalishaji wa zao la mwani unaweza 

kuathirika kutokana na vipindi virefu vya ukavu na joto vinavyotarajiwa. Jamii inashauriwa 

kuweka mpango mzuri wa matumizi na uhifadhi wa maji na malisho. Aidha, wafugaji na 

wavuvi wanashauriwa watumie taarifa za utabiri wa hali ya hewa na kuzingatia ushauri wa 

maafisa ugani. 

 

c) Utalii na Wanyamapori 

Mvua chache zinazotarajiwa zinaweza kupelekea uwepo wa upungufu wa chakula, na hivyo 

kusababisha migogoro kati ya jamii na wanyamapori kutokana na upungufu wa rasilimali. 

Kwa kuongezea, baadhi ya magonjwa ya wanyamapori yanayotokana na upungufu wa mvua 

yanaweza kutokea na hivyo kusambaa kwa magonjwa hayo kutoka kwa wanyamapori 

kwenda kwa binadamu, kutokana na mwingiliano baina yao. Mamlaka husika zinashauriwa 

kuelimisha jamii kuchukua tahadhari kuhusiana na athari zinazoweza kujitokeza. Kwa 

upande mwingine, jamii iliyopo katika mazingira hatarishi inashauriwa kutoa taarifa ya 

uvamizi wa wanyamapori katika maeneo yao. 

 

d) Usafiri na Usafirishaji 

Sekta ya usafiri na usafirishaji hususan usafiri wa ardhini inaweza kunufaika kutokana na 

vipindi vya ukavu vinatarajiwa. Hata hivyo, inashauriwa kuwa kwa kipindi husika mipango ya 

uboreshaji wa miundombinu ya usafirishaji ifanyike kwa kuzingatia taarifa za utabiri wa hali 

ya hewa uliohuishwa katika eneo husika. 
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e) Nishati, Maji na Madini  

Kupungua kwa kina cha maji katika mito, mabwawa na hifadhi ya maji ardhini kunatarajiwa 

kujitokeza hususan katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za chini ya wastani. Hali hii 

inaweza kupunguza upatikanaji wa maji kwa matumizi mbalimbali. Uzalishaji wa madini 

(hususan dhahabu kwa wachimbaji wadogo) na nishati ya umeme utokanao na maji unaweza 

kuathirika (unaweza kupungua). Katika sekta ya maji, watumiaji wanaweza kuathirika 

(kijamii, kiuchumi, na mazingira) na kupelekea migogoro kati ya watumiaji wakubwa na 

wadogo. Hata hivyo, utekelezaji wa miradi ya miundombinu ya maji, umeme, utafutaji na 

uchimbaji wa mafuta na gesi unatarajiwa kuendelea vizuri. Aidha, wadau wanasisitizwa 

kuzingatia mgawanyo wa maji na matumizi endelevu ya maji katika shughuli za kuchakata 

madini, uzalishaji wa umeme, matumizi viwandani na majumbani. Vile vile, mamlaka husika 

zinashauriwa kuwa na mipango madhubuti ya matumizi ya vyanzo mbadala vya nishati. 

 

f) Mamlaka za Miji 

Kwa kuzingatia mvua za chini ya wastani zinazotarajiwa katika msimu wa Vuli, mamlaka za 

miji zinashauriwa kuongeza uelewa kwa Timu ya Menejimenti ya Halmashauri (CMT) na 

madiwani ili kuendeleza mipango na bajeti kwa ajili ya maandalizi ya msimu katika sekta 

zinazotarajiwa kuathirika. Mamlaka za miji zinashauriwa kuhakikisha kuwa wadau wanaotoa 

huduma wanaratibiwa na kutoa taarifa za tahadhari za mapema zinazoshughulikia sekta 

mbalimbali. Kwa upande mwingine, mamlaka zinahimizwa kuchukua hatua madhubuti ili 

kuboresha mifumo ya usambazaji wa maji safi na taka. Licha ya upungufu wa mvua kwa 

jumla, vipindi vifupi vya mvua kubwa vinatarajiwa, na hivyo kuhitaji maandalizi. Mamlaka za 

miji zinashauriwa kuhakikisha njia zote zinapitika vizuri kwa wakati wote na miundombinu 

iboreshwe ili kupunguza maji kujaa katika mifereji na mitaa. 

 
g) Sekta ya Afya  

Hali ya upungufu wa upatikanaji wa maji safi na salama inaweza kujitokeza na kusababisha 

magojwa ya mlipuko katika maeneo husika kama vile vikope, magonjwa ya ngozi, 

kipindupindu na homa ya matumbo; changamoto za kupumua na magonjwa yanayohusiana 

na joto kali. Mamlaka husika zinashauriwa kuchukua hatua stahiki ili kupunguza athari hasi, 

ikiwa ni pamoja na kuhimiza wananchi kutibu maji kabla ya kunywa, kusafisha matunda, 

kunywa maji safi, salama na ya kutosha ili kuepuka upungufu wa maji mwilini sambamba na 

kuzingatia usafi wa mwili na mazingira. Pamoja na hayo, mamlaka husika zinasisitizwa kutoa 

elimu ya afya kwa jamii ikiwemo kuzingatia usafi binafsi, matumizi ya maji safi na salama 

pamoja na usafi wa mazingira yanayowazunguka. 
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h) Sekta Binafsi 

Shughuli za kibiashara zinazohusisha hali ya hewa zinaweza kuathirika kutokana na 

kuongezeka kwa gharama za uzalishaji kutokana na matumizi makubwa ya nishati katika 

uhifadhi wa mazao tete na bidhaa. Mvua za Chini ya Wastani zinaweza kusababisha 

kuathirika kwa ubora wa miti ya nguzo na mbao. Wadau wa Sekta Binafsi wanashauriwa 

kushirikiana na wataalam mbalimbali ikiwemo wataalam wa hali ya hewa ili kukabiliana na 

athari zinazoweza kujitokeza.  Hatua za kupunguza matawi ya miti ya nguzo na mbao 

zitekelezwe mara kwa mara. Taasisi za Benki na Bima zinashauriwa kuandaa na kutoa 

huduma mahususi kwa wadau ili kujenga ustahimilivu katika biashara. 

 

i) Menejimenti za Maafa 

Upungufu wa mvua unaotarajiwa katika msimu huu unaweza kuleta madhara ya upatikanaji 

wa chakula, malisho ya mifugo na maji. Mamlaka husika zinashauriwa kushirikiana na 

kuhakikisha uwepo wa usalama wa chakula, malisho ya mifugo, maji na kutoa miongozo ya 

namna ya kukabiliana na maafa ili kuzuia na kupunguza athari zinazoweza kujitokeza. 

 

Hivyo, mamlaka husika na Kamati za Usimamizi wa Maafa katika ngazi za Mikoa, Wilaya, 

Kata na Vijiji zinashauriwa kushirikiana na kuchukua hatua za kuzuia, kujiandaa na 

kukabiliana na maafa ikiwemo kutoa elimu na miongozo itakayohamasisha kilimo cha mazao 

yanayostahimili ukame, uhifadhi wa chakula, maji na malisho ya mifugo.  

 

j) Vyombo vya Habari 

Waandishi wa Habari wanashauriwa kufuatilia na kupata taarifa sahihi za utabiri na tahadhari 

ya Hali ya hewa kutoka Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) na kuzisambaza kwa 

wakati ili kuelimisha umma na kuepuka athari zinazoweza kujitokeza. 

 
Wanahabari wanashauriwa kutafuta na kutumia ushauri wa kisekta kutoka kwa wataalam ili 

kuandaa na kusambaza makala na ripoti za kisekta kwa lugha rahisi kwa lengo la 

kuhabarisha na kuelimisha umma kuhusu matumizi ya utabiri katika kukabiliana na athari ya 

hali ya hewa ikiwa ni pamoja na upungufu wa mvua. 

 
 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wote wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, mamlaka za wanyamapori, wasafirishaji, mamlaka za 

maji na afya kuendelea kutafuta, kupata na kuzingatia ushauri wa wataalam katika sekta 

husika. 
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 Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 

Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 
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Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania itaendelea kufuatilia mwenendo wa mifumo ya hali ya 

hewa na kutoa mirejesho ya mwelekeo wa mvua nchini kadri inavyohitajika. Aidha, wadau 

wanashauriwa kuwasiliana na Mamlaka ili kupata taarifa mahsusi za utabiri wa msimu ili 

kukidhi mahitaji maalum katika sekta zao. 

 

 

 

 

Imetolewa:  22 Agosti, 2024 

Na:  Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
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